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UTANGULIZI 

Uzalishaji na uuzaji wa pamba nchini Tanzania unasimamiwa na Sheria ya 

Tasnia ya Pamba Sura ya 201, marejeo ya mwaka 2023 na marekebisho ya 

2025 pamoja na Kanuni za Mwaka 2011. Sheria na Kanuni zinaweka masharti 

ya msingi ya kuzingatiwa na mzalishaji, mnunuzi na muuzaji wa pamba 

ndani na nje ya nchi, pamoja na wadau wengine wa pamba. Lengo kuu la 

mwongozo huu ni kuhakikisha kuwa pamba inayozalishwa hapa nchini 

inakidhi ubora unaokubalika kimataifa ili kuiwezesha kupata soko la 

uhakika ndani na nje ya nchi.  Mwongozo huu pia unalenga kumhakikishia 

mtumiaji wa bidhaa za pamba ya Tanzania kupata bidhaa zenye ubora wa 

uhakika.  

Mwongozo huu unatambulika kama Mwongozo Na. 1 wa Mwaka 2026 

unaohusu Mfumo wa ununuzi, usimamizi na uuzaji wa zao la Pamba ambao 

umeandaliwa kwa mujibu wa Kanuni ya 45 ya Kanuni za Tasnia ya Pamba 

za Mwaka 2011 na utatumika katika maeneo yote yanayozalisha pamba 

nchini. 

Mwongozo huu unatoa maelekezo ya jumla kwa wadau wote wa Tasnia ya 

Pamba nchini kuhusu utaratibu wa ununuzi wa pamba ambao utafanyika 

kupitia Vyama vya Ushirika vya Msingi (AMCOS). Aidha, unaweka na 

kufafanua utaratibu mzima wa mfumo wa ununuzi, usimamizi na uuzaji wa 

pamba na masharti ya msingi yaliyomo katika Sheria na Kanuni za Pamba. 

Utaratibu huo ni kuhusu uuzaji wa pamba, malipo kwa wakulima, 

usafirishaji wa pamba hadi kiwanda cha kuchambua pamba na wajibu wa 

kila mdau katika kutekeleza maelekezo ya Serikali kuwa wakulima wote 

wauze pamba yao kupitia Vyama vya Ushirika vya Msingi.  
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SEHEMU YA KWANZA 

TAFSIRI YA MANENO YALIYOTUMIKA 

 

Katika mwongozo huu, maneno yafuatayo yanatafsiriwa kama ifuatavyo: - 

AMCOS  Chama cha Ushirika cha Msingi kilichosajiliwa chini ya 

Sheria ya Vyama vya Ushirika Na. 6 ya Mwaka 2013 na 

kinachojihusisha na Kilimo na Masoko.  

CCN   Hati ya kupokelea pamba viwandani. 

CDTF   Mfuko wa Wakfu wa Kuendeleza Zao la Pamba. 

DPN   Kumbukumbu za ununuzi za kila siku (Daily Purchasing  

Note) 

Ghala  Jengo lililoidhinishwa kupokea na kuhifadhia pamba. 

Kituo cha Kununulia Pamba: Sehemu iliyoidhinishwa mahsusi kwa ajili ya 

kuuzia na kununulia pamba kutoka kwa wakulima. 

Mnunuzi Kampuni iliyoidhinishwa na Bodi ya Pamba Tanzania 

kununua na kuchambua pamba katika eneo lililoainishwa 

katika msimu husika. 

Kikosi Kazi cha Wilaya: Kamati inayoundwa na Watumishi wa Serikali 

katika ngazi ya Wilaya kwa ajili ya ufuatiliaji na usimamizi 

wa mauzo ya pamba. 

Mkaguzi wa Ubora: Mtumishi wa umma mwenye taaluma ya ubora wa 

pamba aliyeidhinishwa kukagua pamba iliyopo kwenye 

kituo cha kununulia pamba, ghala, gari, shamba, kiwanda 

cha kuchambua pamba na mahali pengine popote ambapo 

panahusika na pamba. 
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Sheria Sheria ya Tasnia ya Pamba Na. 2 ya Mwaka 2001 

iliyofanyiwa marejeo mwaka 2023 pamoja na 

marekebisho ya mwaka 2025  

TCB Bodi ya Pamba Tanzania 

TGA   Chama cha Wachambuaji wa Pamba Tanzania  

TCDC   Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania. 

UNION Chama Kikuu cha Ushirika kilichosajiliwa chini ya Sheria 

ya Vyama vya Ushirika Na. 6 ya mwaka 2013 

kinachojihusisha na Kilimo na Masoko ya mazao.  

WMA Wakala wa Vipimo 
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SEHEMU YA PILI 

USIMAMIZI WA TASNIA YA PAMBA TANZANIA 

2.1 Sheria na Kanuni za Tasnia ya Pamba 

Tasnia ya Pamba nchini inaongozwa na kusimamiwa na Sheria ya Tasnia ya 

Pamba Sura ya 201, marejeo ya mwaka 2023 na marekebisho ya 2025 

pamoja na Kanuni zake za Mwaka 2011 

 

2.2 Bodi ya Pamba Tanzania 

Sheria ya Tasnia ya Pamba Sura ya 201, marejeo ya mwaka 2023 na 

marekebisho ya 2025 pamoja na Kanuni za Mwaka 2011 inaipa Bodi ya 

Pamba Tanzania mamlaka ya kusimamia na kuratibu shughuli zote 

zinazohusu maendeleo ya Tasnia ya Pamba nchini. 
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SEHEMU YA TATU 

UUZAJI NA UNUNUZI WA PAMBA  

3.1 Pamba yote itauzwa kupitia AMCOS ya eneo husika. Ikithibitika kuwa 

AMCOS iliyopo inakosa sifa kwa sababu ya ubadhirifu au uvunjaji wa 

sheria, taratibu na miongozo, Bodi ya Pamba inaweza kutoa kibali 

maalum kuruhusu kampuni kufungua kituo binafsi katika eneo hilo. 

3.2 Katika kata zinazotekeleza programu ya BBT, kampuni zilizowekeza 

pekee ndizo zitakazoruhusiwa kununua pamba katika maeneo hayo 

na bei ya pamba ni lazima iwe sawa au juu ya bei iliyopo katika 

maeneo mengine. Kampuni itakayoshindwa kununua pamba kwa bei 

ya soko itaondolewa haki ya kuwa mnunuzi pekee katika kata husika. 

Aidha, ili kuepusha adha kwa wakulima kampuni itakayoshindwa 

kununua pamba kwa siku 7 mfululizo, itaondolewa sifa ya kuwa 

mnunuzi pekee na Bodi ya Pamba itaruhusu kampuni nyingine 

kununua pamba katika eneo hilo.   

3.3 Kwa maeneo ambayo hayana uwekezaji, kampuni zote zitakuwa na 

haki ya kununua pamba baada ya kukidhi vigezo vilivyowekwa. 

3.4 Mizani janja na ya kidijitali iliyohakikiwa na kupasishwa na Wakala 

wa Vipimo ndiyo pekee itakayotumika kupimia pamba ya mkulima. 

3.5 Mizani janja inayotumia mfumo wa dijitali ndiyo pekee itakayotumika 

katika mikoa wa Simiyu, Kigoma na Katavi pamoja na wilaya za 

Igunga, Nzega, Kishapu,  Kahama na Magu. 

3.6 Malipo ya pamba ya wakulima yatafanyika kupitia njia zifuatazo; 

i. Akaunti za benki au simu za mkononi. Malipo yatafanyika ndani 

ya saa 48 baada ya pamba ya mkulima kupokelewa kwenye 

kiwanda cha pamba. 
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ii. Fedha taslim katika kituo cha ununuzi punde uhakiki na 

upimaji wa pamba ya mkulima unapokamilika.  

3.7 Kampuni inayonunua pamba itakabidhi fedha za kununulia pamba 

kwenye AMCOS ambapo ni lazima karani pamoja na wajumbe 

wasiopungua wawili wa AMCOS wakiri kuzipokea kwa kusaini 

stakabadhi ya fedha.  

3.8 Kwenye fedha za gharama ya ununuzi iliyokubalika ya shilingi 60, 

kampuni zitalipa shilingi 57 kwa kilo katika akaunti ya AMCOS husika 

kwa ajili ya gharama ya ununuzi na shilingi 2 itabaki kwenye kampuni 

kwa ajili ya shajala na shilingi 1 itaelekezwa katika ofisi za Wakuu wa 

mikoa na wilaya kwa ajili ya kuimarisha usimamizi na ufuatiliaji wa 

ununuzi wa pamba. Mamlaka ya uidhinishaji wa matumizi ya fedha za 

AMCOS itaelekeza mgawanyo wake kwa AMCOS, Vyama Vikuu vya 

Ushirika na Tume ya Maendeleo ya Ushirika kwa mujibu wa Waraka 

wa Mrajis wa Ushirika. Aidha, Bodi ya Pamba itatoa maelekezo kuhusu 

ukusanyaji shilingi 1 kwa ajili ya usimamizi na ufuatiliaji kwa ofisi za 

wakuu wa mikoa na wilaya. 

3.9 Utaratibu wa ununuzi wa pamba hai (Organic Cotton) utakuwa kama 

ifuatavyo; 

a) Kampuni itanunua pamba hai kwenye eneo ambalo Bodi ya 

Pamba imetoa idhini. 

b) Kila kampuni inayozalisha pamba hai ni lazima iwe na ghala 

maalum kwa ajili ya pamba hai katika kila kijiji inakozalisha 

pamba hiyo. Haitaruhusiwa ghala moja kutumika kwa pamba ya 

kawaida na pamba hai kwa namna yoyote ile. 

c) Orodha ya wakulima wa kila kampuni katika eneo husika na 

taarifa zao ni lazima ibandikwe katika kila ghala lililotengwa 
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kwa ajili ya kununulia pamba hai baada ya kuthibitishwa na 

Afisa Kilimo wa Bodi ya Pamba wa eneo husika; 

d) Stakabadhi za mazao na nyaraka nyingine za mauzo kwa ajili ya 

pamba hai hazitaruhusiwa kuchanganywa na zile zinazotumika 

kwa pamba ya kawaida; 

e) Taarifa za ununuzi wa pamba ni lazima zijazwe kwenye ‘ledger’ 

ya kampuni ambayo fomati yake itatolewa na Bodi ya Pamba, 

Aidha, kampuni zinazojihusisha na pamba hai na pamba ya 

kawaida zitakuwa na ‘ledger’ mbili kwa aina hizo za pamba 

iliyonunuliwa; 

f) Ni lazima kila kampuni ibandike bango la bei yake katika ghala 

la kununulia pamba katika eneo linaloonekana kwa urahisi na 

bei hiyo ni lazima iwe juu ya bei ya pamba ya kawaida iliyoko 

sokoni kwa wakati huo; 

g) Kumbukumbu zote za mauzo zitakuwa zinafanyiwa ukaguzi wa 

mara kwa mara na maafisa kutoka Bodi ya Pamba kadri 

itakavyoonekana inafaa; 

h) Kampuni isinunue pamba ya kawaida na kuitafsiri kama pamba 

hai.  

3.10 Bodi ya Pamba itatoa leseni kwa mnunuzi kwa ajili ya kununua pamba 

ya wakulima kupitia AMCOS kwa kila kijiji. 

3.11 Kila kampuni itakuwa na vitabu vyake vya stakabadhi ya mazao katika 

kila AMCOS itakayoinunulia pamba kwenye maeneo yatakayotumia 

mizani ya kawaida na ni lazima vijazwe kikamilifu kwa kila muamala 

utakaofanyika.  

3.12 Kwa maeneo ambayo hayana AMCOS, kituo cha ununuzi wa pamba 

cha AMCOS iliyo jirani kitatumika kununulia pamba au inaweza 
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kufungua kituo cha ununuzi kwenye eneo husika.  Hii ina lengo la 

kuondoa adha ya kutembea umbali mrefu kwa wakulima wakifuata 

sehemu ya kuuzia pamba yao. 

3.13 Kila AMCOS itawajibika kuandaa taarifa ya kuonesha jumla ya kiasi 

cha pamba kilichonunuliwa kwa kila kampuni kwa kila siku kwa kujaza 

“Daily Purchasing Note” ya kila kampuni.  

3.14 Kwa lengo la kulinda ubora na upatikanaji wa mbegu bora za kupanda 

kwa ajili ya msimu wa kilimo 2026/27, kampuni zitakazopewa leseni 

za kununua pamba katika Wilaya za Igunga na Tanganyika ni lazima 

zitenganishe pamba kutoka katika wilaya hizo na pamba ya maeneo 

mengine. Aidha, pamba itakayonunuliwa kutoka maeneo ya uzalishaji 

wa mbegu, itachambuliwa chini ya uangalizi wa maafisa wa Bodi ya 

Pamba. Ikitokea dharura njiani kama vile ajali au kuharibika kwa gari, 

gharama zote za ziada (kushusha, kupakia, chakula na malazi kwa 

msindikizaji wa AMCOS) zitalipwa na mnunuzi. 

3.15 Ili kuleta ushindani katika ununuzi wa pamba kupitia Vyama vya 

Ushirika, wanunuzi wote walioomba kununua pamba kwenye eneo 

husika na kupatiwa leseni za ununuzi na Bodi ya Pamba watashiriki 

kwenye ununuzi kwa njia `ya ushindani kwa utaratibu ufuatao: - 

i. AMCOS itanunua pamba kwa ajili ya kampuni yenye bei kubwa 

kuliko kampuni nyingine kwa siku hiyo. Bei hiyo ndiyo 

atakayolipwa mkulima. 

ii. Ikiwa kampuni zote zitakuwa na bei sawa AMCOS itazinunulia 

kampuni kwa kufuata utaratibu wa aliyekuwa wa kwanza 

kuleta fedha na kuendelea. Kiasi cha pamba cha kuinunulia 

kampuni kitapangwa na AMCOS na kitakuwa sawa kwa kampuni 

zote hadi hapo bei itakapobadilika. 
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iii. Ni lazima mkulima apewe risiti ya kampuni iliyonunua pamba 

inayoonesha tarehe, uzito, bei na thamani ya pamba yote 

aliyouza na atalipwa kulingana na bei na thamani iliyoandikwa 

katika risiti. 

iv. Kila mnunuzi analazimika kuwa na bango lenye kuonesha bei 

yake kwa kila siku katika kituo cha ununuzi ambayo haitakuwa 

chini ya bei dira.  

v. Ili kuongeza uwazi wa bei katika vituo vya ununuzi, kila kituo 

cha ununuzi kitakuwa na “ledger” itakayoandaliwa na Bodi ya 

Pamba. Ledger hii itakuwa inajazwa na kusainiwa na Katibu 

Meneja wa AMCOS pamoja na mnunuzi ikionesha mabadiliko ya 

bei kila yanapotokea na itakuwa ikikaguliwa na mamlaka za 

Serikali wakati wowote ikihitajika.  

vi. AMCOS itakuwa na jukumu la kukagua usafi na ubora, kupima 

uzito wa pamba na kuwalipa wakulima. 

vii. Kabla gari halijaondoka kiwandani kufuata pamba kijijini, ni   

lazima lipimwe na uzito wake kujazwa katika toleo au “order” 

ya gari ambayo itatakiwa kuonwa na karani/katibu meneja wa 

AMCOS akiwa katika kituo chake cha ununuzi. Ni   LAZIMA 

AMCOS ipime uzito wa kila gunia na kujaza uzito huo kwa 

usahihi katika hati maalum (tally sheet) kabla ya kusafirisha 

pamba kwenda kiwandani. Malinganisho ya awali ya uzito wa 

pamba yatafanyika punde gari itakapoingia katika mzani wa 

kiwanda na kabla ya kuishusha kwa kulinganisha uzito wa gari 

ulioko   kwenye toleo na uzito wa pamba ulioko katika hati ya 

utoaji wa mazao. Ikionekana kuna tofauti isiyo ya kawaida, 

pamba hiyo haitashushwa na badala yake taarifa itapelekwa 

Bodi ya Pamba, Tume ya Maendeleo ya Ushirika na Wakala wa 

Vipimo ili kutoa uamuzi wa haki juu ya suala hilo.  

3.16 Madeni ya pembejeo zilizotumika katika msimu wa kilimo wa 2025/26 

hayatakatwa kutoka kwa mkulima wakati wa kuuza pamba yake. 
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SEHEMU YA NNE 

WAJIBU NA MAJUKUMU YA WADAU MBALIMBALI WA  

TASNIA YA PAMBA  

 

4.1 BODI YA PAMBA TANZANIA (TCB) 

i. Kutoa leseni ya ununuzi na uchambuaji wa pamba kwa kampuni; 

ii. Kutoa Mwongozo wa Serikali kuhusu ununuzi, usimamizi na uuzaji 

wa zao la pamba. 

iii. Kusimamia, kukagua na kutoa elimu kuhusu usafi na ubora wa pamba 

katika ngazi zote; 

iv. Kutangaza bei dira ya pamba kwa mkulima kabla ya kufungua msimu 

wa ununuzi; 

v. Kufuatilia mwenendo wa bei ya pamba katika soko la dunia na 

kuratibu marejeo ya bei dira pale inapobidi. 

vi. Kusimamia na kuhakikisha pamba ya wakulima iliyopelekwa 

viwandani bila kulipwa vituoni inalipwa ndani ya saa 48 kama 

ilivyoelekezwa katika kipengele cha 3.6 (i) cha mwongozo huu.  

vii. Kutekeleza majukumu mengine kadri yatakavyokuwa yakijitokeza 

kwa kushirikiana na wadau wengine. 

viii. Kutoa elimu kwa wakulima kuhusu mwenendo wa hali ya soko la 

pamba duniani. 

ix. Kuandaa “ledger” kwa ajili ya ufuatiliaji wa mwenendo wa 

mabadiliko ya bei na kuzisambaza kwenye AMCOS. 

x. Kufuatilia na kuhakikisha kuwa ununuzi wa pamba unafanyika kwa 

haki kwa kampuni zote zinazonunua pamba na kuchukua hatua pale 

itakapobainika kuwa kuna ukiukwaji wa utaratibu. 
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4.2 TUME YA MAENDELEO YA USHIRIKA TANZANIA (TCDC) 

i. Kutoa maelekezo ya kiwango cha gharama cha kuzingatiwa na 

AMCOS katika kugharamia posho ya mjumbe atakayesindikiza 

pamba kutoka AMCOS kwenda kiwandani pamoja na matumizi 

mengine ili kuepusha matumizi yasiyokuwa ya lazima; 

ii. Kusimamia mwenendo mzima wa shughuli za AMCOS kwa kipindi 

chote cha ununuzi wa pamba ili kubaini mapungufu na kuchukua 

hatua stahiki mapema.  

iii. Kutoa Waraka wa Mrajis ambao pamoja na mambo mengine 

utatoa maelekezo ya matumizi ya fedha zitakazolipwa katika 

AMCOS kwa ajili ya kugharamia ununuzi wa pamba. 

iv. Kuhamasisha na kuhakikisha kuwa AMCOS na wakulima wote wa 

pamba wanafungua akaunti benki ili kurahisisha malipo. 

v. Kutoa elimu kwa wakulima kuhusu mwenendo wa hali ya soko 

la pamba duniani. 

vi. Kusimamia na kuhakikisha pamba ya wakulima iliyopelekwa 

viwandani bila kufanyiwa malipo vituoni inalipwa ndani ya saa 

48 kama ilivyoelekezwa katika kipengele cha 3.6 (i) cha 

mwongozo huu.  

vii. Kusimamia na kuhakikisha kuwa fedha za kununulia pamba 

zinakabidhiwa kwenye AMCOS kwa karani pamoja na wajumbe 

wasiopungua wawili wa AMCOS kukiri kuzipokea kwa kusaini 

stakabadhi ya fedha. 

viii. Kuhakikisha kuwa kampuni zote zilizopeleka fedha katika 

AMCOS zinapata pamba kulingana na fedha zilizopokelewa na 

fedha zilizobaki zinarejeshwa kwa wahusika. 
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4.3 TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA (OR-TAMISEMI) 

4.3.1 Ofisi ya Mkuu wa Mkoa 

i. Kuratibu na kusimamia utekelezwaji wa maagizo ya 

Serikali likiwemo la kuhakikisha ununuzi wa pamba yote 

unafanyika kupitia AMCOS katika mikoa yao isipokuwa 

pale ambapo Bodi ya Pamba imeelekeza vinginevyo; 

ii. Kupokea na kutoa mapendekezo juu ya maombi ya 

wanunuzi wa pamba kwa msimu husika kwa Bodi ya 

Pamba ili leseni za ununuzi ziweze kutolewa kwa wakati; 

 

4.3.2 Ofisi ya Mkuu wa Wilaya 

i. Kutoa vibali kwa wanunuzi wa pamba kulingana na 

maeneo yao ya uwekezaji;  

ii. Kutoa vibali vya ununuzi wa pamba kwa kampuni zote 

zitakazokidhi vigezo katika maeneo yasiyo na uwekezaji; 

iii. Kusimamia utekelezwaji wa maagizo ya Serikali likiwemo 

la kuhakikisha ununuzi wa pamba yote unafanyika kupitia 

AMCOS pekee katika maeneo yao  isipokuwa pale ambapo 

Bodi ya Pamba imeelekeza vinginevyo; 

iv.  Kuhamasisha wakulima kujiunga kwenye AMCOS; 

v. Kuhakikisha Kikosi Kazi cha Wilaya kinatekeleza 

majukumu yake kikamilifu na kwa mujibu wa sheria; 

vi. Kuhakikisha vikosi kazi katika ngazi ya vijiji vinaundwa na 

kufanya kazi zake kwa mujibu wa maelekezo ya Serikali; 

vii. Kuhakikisha maombi ya wanunuzi wa pamba mbegu 

yaliyowasilishwa yanashughulikiwa kwa wakati;  
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4.3.3 Ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri 

i. Kusimamia utendaji wa AMCOS kwa mujibu wa Sheria; 

ii. Kukagua na kuhakikisha kuwa kila AMCOS inajaza kwa 

usahihi “ledger” ya manunuzi (Daily Purchasing Note) 

ya kila kampuni kila siku baada ya ununuzi wa siku hiyo 

kukamilika. 

iii. Kukagua na kuhakikisha kuwa wakulima wanaandikiwa 

stakabadhi kwa usahihi kwa kila muamala unaofanyika 

katika AMCOS. Kwa maeneo yanayotumia mizani janja, 

ni lazima risiti za kielektroni zitolewe kwa wakulima 

kwa kila muamala. 

iv. Kuchukua hatua za kisheria pale inabobainika kuwa 

wakulima hawakupewa stakabadhi sahihi kwa pamba 

waliyouza. 

v. Kuhakikisha kuwa kila gari inayosafirisha pamba kutoka 

katika AMCOS za maeneo yaliyotajwa katika kipengele 

cha 3.5 cha mwongozo huu inakuwa na risiti ya 

kielektroniki ya kutolea mzigo. 

vi. Kuhamasisha maendeleo ya ushirika katika maeneo yao 

pamoja na ufunguzi wa akaunti za benki; 

vii. Kutoa elimu kwa wakulima kuhusu mfumo wa malipo ya 

mauzo ya pamba kupitia akaunti zao za benki au simu 

za mkononi; 

viii. Kuhakikisha biashara ya pamba kwenye maeneo yao 

inafanyika kwa kuzingatia sheria; 
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ix. Kusimamia na kuhakikisha kuwa AMCOS imewalipa 

wakulima fedha za mauzo  ya pamba yao pale ambapo 

malipo  hayo yanafanyika kwa fedha taslim. 

x. Kusimamia na kuhakikisha AMCOS inawasilisha orodha 

ya wakulima na kiasi cha malipo yao kwa usahihi na kwa 

wakati pale ambapo malipo yanafanyika kupitia benki 

au simu ili kuwawezesha wanunuzi kulipa ndani ya saa 

48 kama ilivyoelekezwa katika kipengele cha 3.6 (i) cha 

mwongozo huu. 

xi. Kutoruhusu gari la kampuni kuchukua pamba ya AMCOS 

mara ya pili ikiwa deni la pamba iliyochukuliwa awali 

na kampuni hiyo katika AMCOS husika halijalipwa.   

xii. Kusimamia ujazaji wa “ledger” ya mabadiliko ya bei 

kwa ajili ya ufuatiliaji wa mwenendo wa mabadiliko ya 

bei kwenye AMCOS. 

xiii. Kuhakikisha kuwa kampuni zote zilizopeleka fedha 

katika AMCOS zinapata pamba kulingana na fedha 

zilizopokelewa na fedha zilizobaki zinarejeshwa kwa 

kampuni husika. 

 

4.4 WAKALA WA VIPIMO 

i. Kukagua na kuthibitisha mizani yote ya kupimia pamba 

kabla ya msimu kuanza; 

ii. Kutoa mafunzo ya upimaji sahihi katika mizani kwa 

wakulima na AMCOS; 

iii. Kufanya ukaguzi wa mizani ya kupimia pamba vituoni na 

viwandani wakati msimu wa ununuzi ukiendelea na 
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kuchukua hatua za kisheria pale inapobainika kuwa kuna 

ukiukwaji wa sheria;  

iv. Kutatua migogoro inayotokana na malalamiko ya utofauti 

wa uzito wa pamba baina ya AMCOS na kampuni; 

 

4.5 CHAMA KIKUU CHA USHIRIKA 

i. Kuandaa na kusambaza shajala zinazohitajika kwa ajili ya 

ununuzi wa pamba katika AMCOS.  

ii. Kuratibu shughuli ya kufukiza dawa (fumigation) kwenye 

maghala yote yatakayotumika kununua pamba;  

iii. Kuhakikisha mizani yote itakayotumika katika upimaji wa 

pamba ya mkulima ni ile tu iliyothibitishwa na Serikali 

kupitia Wakala wa Vipimo; 

iv. Kuratibu utoaji wa elimu ya ushirika kwa wakulima wa 

pamba;  

v. Kusimamia shughuli za uendeshwaji wa biashara ya zao la 

pamba kupitia AMCOS;  

vi. Kusimamia na kuhakikisha kuwa fedha za kununulia 

pamba zinakabidhiwa kwenye AMCOS kwa karani pamoja 

na wajumbe wasiopungua wawili wa AMCOS kukiri 

kuzipokea kwa kusaini stakabadhi ya fedha. 

vii. Kusimamia malipo ya fedha za mauzo ya pamba ya 

mkulima kwa kuzingatia bei halisi ya siku husika; 

viii. Kuhakikisha AMCOS zote zimefungua akaunti benki 

zitakazotumiwa na wanunuzi kulipa fedha za gharama za 

ununuzi wa pamba; 
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ix. Kutunza kwa usahihi takwimu za ununuzi wa pamba 

kutoka kwa wakulima na kutoa taarifa kwa mamlaka 

husika zikiwemo TCB, TCDC, Halmashauri ya Wilaya ya 

eneo husika pamoja na wadau wengine pindi 

inapohitajika; 

x. Kutekeleza majukumu mengine ya msingi kwa kadri 

yatakavyokuwa yakitolewa na TCB na TCDC. 

xi. Kuhakikisha kuwa kampuni zote zilizopeleka fedha katika 

AMCOS zinapata pamba kulingana na fedha 

zilizopokelewa na fedha zilizobaki zinarejeshwa kwa 

wahusika. 

4.6 VYAMA VYA USHIRIKA VYA MSINGI (AMCOS) 

i. Kuajiri watendaji wenye sifa zinazohitajika katika 

ununuzi wa pamba na usimamizi wa fedha; 

ii. Kuajiri watendaji wa kutosha kulingana na idadi ya vituo 

vitakavyotumika katika ununuzi wa pamba mbegu. Aidha, 

Bodi ya AMCOS itakuwa na jukumu la kuhakikisha kwamba 

pamba inayonunuliwa kutoka kwa wakulima inakuwa na 

ubora unaotakiwa kwa kukagua kila mzigo kabla ya 

kupima. 

iii. Kuhakikisha kuwa maghala yote yanayotumika katika 

ununuzi wa pamba yamefukizwa dawa (fumigation) 

kikamilifu.   

iv. Kuhakikisha mabango ya bei ya kununulia pamba mbegu 

ya kila mnunuzi yanabandikwa  katika sehemu 

inayoonekana vizuri kwa watu wote; 
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v. Kuhakikisha kuwa inanunua pamba kwa ajili ya kampuni 

yenye bei kubwa kuliko kampuni zote kwa wakati huo na 

kutumia stakabadhi ya mazao ya kampuni husika pekee. 

vi. Kupokea na kutumia vitabu vya stakabadhi ya mazao 

vitakavyoletwa na kila kampuni kwa ajili ya kununulia 

pamba katika AMCOS husika.  

vii. Kukagua, kupokea, kupima na kuhifadhi pamba iliyo safi 

na yenye ubora iliyoletwa kwenye ghala na wakulima. Ni 

lazima pamba itengwe katika madaraja “A” na “B”; 

viii. Kuwalipa wakulima fedha zao za mauzo ya pamba katika 

kituo cha ununuzi baada ya kuhakikiwa na kupimwa kwa 

wale wanaolipwa fedha taslimu; 

ix. Kutoa stakabadhi sahihi kwa kila muamala unaofanyika 

kwa mkulima; kwenyemaeneo yanayotumia mizani ya 

kidigitali inayotumia mfumo, risiti za kielektroni ndizo 

zitakazotumikakwa wakulima  

x. Kuhakikisha kuwa kila gari inayosafirisha pamba kutoka 

katika AMCOS za maeneo yaliyotajwa katika kipengele 

cha 3.5 cha mwongozo huu inakuwa na risiti ya 

kielektroniki ya kutolea mzigo 

xi. Kujaza kwa usahihi “Daily Purchasing Note” ya kila 

kampuni kila siku baada ya ununuzi kukamilika. 

xii. Kuhakikisha kuwa kumbukumbu za jina la mkulima, bei na 

jumla ya fedha alizopata mkulima zinaingizwa katika 

stakabadhi ya mazao ya kampuni iliyouziwa pamba hiyo 

na mkulima husika kupewa stakabadhi yenye taarifa 

sahihi za mauzo yaliyofanyika. 
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xiii. Kushindilia katika magunia, kupima magunia, kujaza uzito 

wa kila gunia katika “tally sheets” na kusindikiza pamba 

kutoka ghala la AMCOS kwenda katika viwanda vya 

kuchambua pamba; 

xiv. Kuandaa orodha ya malipo ya wakulima (wale wanaolipwa 

kupitia akaunti au simu) kulingana na kiasi cha pamba 

kilicholetwa na kila mkulima husika na kuiwasilisha kwa 

mnunuzi wa pamba hiyo kwa ajili ya malipo. Orodha ya 

malipo ni lazima iwe na taarifa zifuatazo;  

• Jina kamili la mkulima aliyeuza pamba; 

• Namba ya akaunti ya mkulima; 

• Namba ya simu ya mkulima iliyosajiliwa kwa jina 

lake; 

• Namba ya stakabadhi ya mazao aliyopewa mkulima 

chamani;  

• Kiasi cha kilo alizouza; 

• Bei ya kununulia pamba kwa kilo kwa siku aliyouza; 

• Thamani ya pamba aliyouza; 

• Namba ya toleo la gari pamoja na namba ya usajili 

ya gari iliyobeba pamba; 

• Saini ya Katibu wa AMCOS na mhuri wa AMCOS; 

xv. Kufuatilia na kuhakikisha kuwa malipo ya wakulima 

yanafanyika mapema (ndani ya saa 48) baada ya pamba 

kupokelewa kiwandani; 

xvi. Kutunza kwa usahihi takwimu za pamba iliyonunuliwa na 

kutoa taarifa sahihi kwa wadau wa usimamizi pindi 

zitakapohitajika;  
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xvii. Kuwa na akaunti benki kwa ajili ya malipo ya gharama za 

ununuzi wa zao na uendeshaji wa shughuli za chama; 

xviii. Kuhakikisha kuwa fedha ya gharama za ununuzi 

itakayolipwa na kampuni inawafikia wahusika kwa mujibu 

wa Waraka wa Mrajis ambao utatoa maelekezo ya 

mgawanyo a fedha hiyo. 

xix. Kupokea na kuhakikisha kuwa fedha za kununulia pamba 

zinakabidhiwa kwenye AMCOS kwa karani pamoja na 

wajumbe wasiopungua wawili wa AMCOS kukiri kuzipokea 

kwa kusaini stakabadhi ya fedha 

xx. Kusimamia na kutekeleza majukumu mengine kwa 

kushirikiana na TCDC na TCB kadri yatakavyokuwa 

yakijitokeza; 

xxi. Kutoa taarifa kwa uongozi wa kiwanda, Bodi ya Pamba na 

Tume ya Maendeleo ya Ushirika kuhusiana na unyanyasaji, 

rushwa na usumbufu mwingine unaofanywa na watendaji 

wa mnunuzi kwa msindikizaji wa pamba wa AMCOS; 

 

4.7 WAKULIMA WA PAMBA 

i. Kuvuna pamba kwa kuzingatia kanuni za kilimo bora cha 

pamba; 

ii. Kutenga pamba katika daraja “A” na “B”; kabla ya 

kuipeleka katika kituo cha ununuzi; 

iii. Kuhakikisha kuwa anapewa stakabadhi ya mazao yenye 

taarifa sahihi za kiasi cha pamba aliyouza na bei 

aliyolipwa kwa siku husika. 
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iv. Kuwa na akaunti benki na kusajili simu za mkononi ili 

kuwezesha malipo ya pamba yao kupitia akaunti zao za 

benki na simu za mkononi;  

v. Kutumia mifuko sahihi na inayokubalika kwa ajili ya 

kuvuna, kuhifadhi na kusafirisha pamba.  

 

4.8 WANUNUZI WA PAMBA 

i. Kuwa na leseni ya kununulia na kuchambulia pamba 

inayotolewa na Bodi ya Pamba. 

ii. Kununua pamba kupitia AMCOS iliyopo katika eneo husika. 

Pamba yoyote itakayokamatwa ikiuzwa nje ya mfumo wa 

Ushirika itataifishwa na Serikali; 

iii. Kwa kampuni zilizowekeza kupitia programu ya BBT, 

kuhakikisha kuwa zinanunua pamba kwa bei iliyopo sokoni 

kwa wakati huo. Kampuni itakayoshindwa kuendana na 

bei ya soko, itaondolewa haki ya kuwa mnunuzi pekee na 

Bodi ya Pamba itaruhusu kampuni zingine kuingia na 

kununua pamba katika maeneo hayo; 

iv. Kuandaa na kupeleka stakabadhi za mazao, na “Daily 

Purchasing Note” ambayo muundo wake umeambatishwa 

na Mwongozo huu na shajala zingine kwa ajili ya 

kuwezesha ununuzi wa pamba katika AMCOS.  

v. Kukagua na kuhakikisha kuwa “Daily Purchasing Note” 

imejazwa kila siku na kwa usahihi katika kila kituo. 

vi. Kuhakikisha kuwa mabadiliko ya bei yanaandikwa kwenye 

risiti inayofuata baada ya risiti ya mwisho ya bei ya awali 

katika kitabu cha stakabadhi ya mazao pamoja na ledger 
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ya mabadiliko ya bei inayoandaliwa na  Bodi ya Pamba. 

Aidha, risiti iliyoandikwa mabadiliko ya bei kuonesha 

tarehe na muda wa kuanza kutumika kwa bei mpya, 

inapaswa kubaki kwenye kitabu cha stakabadhi ya mazao 

ikiwa ni kumbukumbu ya mabadiliko ya bei.  

vii. Kuhakikisha kwamba pamba kutoka katika AMCOS 

inapimwa na kushushwa ndani ya siku 2 baada ya 

kufikishwa kiwandani. Ikitokea ucheleweshaji wa zaidi ya 

masaa hayo, gharama za kujikimu za msindikizaji 

zitalipwa na mnunuzi kwa kiasi cha shilingi 25,000 kwa 

siku; 

viii. Kukabidhi na kuhakikisha kuwa fedha za kununulia pamba 

zinapokelewa kwenye AMCOS kwa karani pamoja na 

wajumbe wasiopungua wawili wa AMCOS kukiri kuzipokea 

kwa kusaini stakabadhi ya fedha. 

ix. Kulipa kwenye akaunti ya AMCOS gharama ya ununuzi ya 

shilingi 57 kwa kila kilo moja ya pamba itakayonunuliwa. 

x. Kufanya malipo ya awali (advance payment) kwa AMCOS 

kupitia akaunti za AMCOS husika ili kuiwezesha 

kutekeleza majukumu yake mara tu msimu wa ununuzi 

unapoanza;  

xi. Kulipa ushuru wa Halmashauri, Mfuko wa CDTF na Ushirika 

ndani ya saa 48 baada ya pamba kufika kiwandani. 

Kampuni haitaruhusiwa kubeba pamba kutoka kituoni 

kwenda kiwandani ikiwa itakuwa haijalipa ushuru wa 

Halmashauri na ushuru wa Ushirika kwa pamba 

iliyosafirishwa kabla.  
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xii. Kuhakikisha pamba inayopokelewa kiwandani kutoka 

katika maeneo yaliyotajwa kwenye kipengele cha 3.5 cha 

mwongozo huu inakuwa na risiti ya kielektroniki ya 

kutolea mzigo kutoka kwenye AMCOS  

xiii. Kushughulikia kwa wakati malalamiko yote ya AMCOS 

kuhusiana na unyanyasaji, rushwa na usumbufu mwingine 

wakati wa mapokezi ya pamba kiwandani; 
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